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TAARIFA KWA UMMA 
 

Serikali kupitia Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA) inafanya ukarabati 

mkubwa (Major Rehabilitation) wa Kivuko MV. Magogoni kinachofanya safari zake 

kati ya Magogoni na Kigamboni. Zabuni ya ukarabati huu mkubwa umefanywa 

kwa njia ya ushindani (International Tendering) kupitia TANePS ambapo jumla ya 

Makampuni mawili yalituma maombi ya kufanya kazi hiyo. Makampuni hayo ni 

African Marine and General Engineering Company Limited ya Mombasa nchini 

Kenya iliomba kufanya kazi hiyo kwa gharama ya shilingi 7,563,290,100.00 na 

Kampuni ya Songoro Marine Transport LTD ya Mwanza Tanzania ambayo iliomba 

kufanya kazi hiyo kwa gharama ya shilingi 10,958,197,440.00. Tofauti ya gharama  

kati ya Kampuni ya African Marine and General Engineering Company Limited na 

Kampuni ya Songoro Marine Transport LTD ni Shilingi 3,394,987,340.00.  Hivyo, 

Serikali ilimpa kazi hiyo ya ukarabati mkubwa (Major Rehabilitation) Kampuni ya 

African Marine and General Engineering Company Limited. Mkataba wa kazi hiyo 

ni wa siku 180 sawa na miezi 6. Kivuko MV Magogoni kinachofanyiwa ukarabati 

mkubwa kina uwezo wa kubeba tani 500 (abiria 2,000 na magari 60). 

Kuhusu hoja kwamba gharama ya ukarabati wa kivuko hicho kuwa kubwa 

ni kwa sababu kimetumika kwa takribani miaka 14 bila ya kufanyiwa ukarabati 

mkubwa. Sasa hivi ndiyo kinakwenda kufanyiwa ukarabati mkubwa. Katika 

ukarabati huo zitanunuliwa Injini 5 mpya (Injini 4 zitafungwa kwenye kivuko na 

Injini 1 ya akiba). Pia, zitanunuliwa na kufungwa marine steel plates mpya kwa 

sababu zilizopo hivi sasa hazifai tena kwa matumizi, Gear box mpya, vifaa vya 

umeme na kielektronic vipya na vifaa vingine.   

mailto:ps@mow.go.tz
http://www.mwtc.go.tz/


2 

 

Baada ya ukarabati huo kukamilika Kivuko hicho kitaweza kutoa huduma 

kwa miaka 14 au zaidi.  

Hapo awali kazi hizi zilikuwa zinatangazwa kwa Makandarasi wa ndani 

pekee. Mara nyingi Mkandarasi aliyekuwa akipata kazi hizi alikuwa ni Songoro 

Marine Transport LTD. Ushindani wa zabuni kwa Makandarasi wa ndani pekee 

ulisababisha kutokuwepo kwa thamani ya fedha (value for money). Baada ya 

Serikali kufanya ushindani wa zabuni Kimataifa tumeona uwepo wa thamani ya 

fedha (Value for money) kwa kushuka kwa gharama ya ukarabati wa shilingi 

3,394,907,340.00.  

Kuhusu African Marine and General Engineering Company Limited ni 

kampuni yenye uwezo wa ukarabati wa Meli, Boti na Vivuko. Kwa mfano Boti za 

Azam Marines, Zanzibar 1, Meli za Zanzibar na meli nyingine mara kadhaa 

zimekuwa zinakarabatiwa na Africa Marine and General Engineering Company 

Limited.  

Kuhusu suala la fedha zinakwenda Kampuni ya African Marine and General 

Engineering Company Limited, ukweli ni kwamba zaidi ya asilimia 75 ya gharama 

ya ukarabati zinakwenda kwenye manunuzi ya Injini 5 mpya. Vifaa vipya vingine 

vinavyonunuliwa ni pamoja na marine steel plates, Gear box, vifaa vya umeme na 

kielektronic na vifaa vingine. Vifaa vyote hivyo ambavyo ni vipya 

vitakavyonunuliwa na Kampuni iliyoshinda zabuni hii (African Marine and General 

Engineering Company Limited) havitengenezwi katika nchi za Tanzania na Kenya. 

Vifaa na vipuri vyote hivyo vinatoka Nchi za Ujerumani, Dubai, India, Uingereza na 

nchi nyingine. Hivyo, kiasi kikubwa cha fedha za zabuni hiyo zitatumika kufanya 

manunuzi ya vifaa tajwa kutoka nchi husika. Aidha, fedha itakayolipwa African 

Marine and General Engineering Company Limited ni ndogo kuliko fedha ambayo 

ingelipwa kwa mzabuni wa ndani Songoro Marine Transport LTD kama kampuni 

hii ingeshinda zabuni hiyo kwa gharama ya shilingi 10,958,197,440.00  
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